Đồng chí Trung tướng ĐÀO DUY MINH

Sinh ngày 15-5-1954; quê quán: Xã Nghĩa Lâm, huyện Tư Nghĩa, tỉnh Quảng Ngãi; trú quán: Số nhà 41 Nguyễn Bình, Tổ 1, phường Hòa Cường Nam, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng; Đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam; nguyên Phó chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam; đã nghỉ hưu.

Huân chương Chiến công hạng Nhì, hạng Ba;

Huân chương Chiến sĩ giải phóng hạng Nhì, hạng Ba;

Huân chương Chiến sĩ vẻ vang hạng Nhất, Nhì, Ba;

Huy chương kháng chiến chống Mỹ cứu nước hạng Nhất;

Huy chương Quân kỳ Quyết thắng;

Huy hiệu 45 năm tuổi Đảng.

Đồng chí đã từ trần vào hồi 01 giờ 52 phút, ngày 23-1-2020 (tức ngày 29 tháng12 năm Kỷ Hợi) tại Bệnh viện Quân y 17/Quân khu 5.

Lễ tang đồng chí Trung tướng Đào Duy Minh được tổ chức theo hình thức Lễ tang cấp cao. Lễ viếng được tổ chức từ 16 giờ 00 phút ngày 23-1-2020 đến 10 giờ 00 phút ngày 24-1-2020 tại Nhà tang lễ Bệnh viện Quân y 17, Quân khu 5 (số 1 Nguyễn Phi Khanh, thành phố Đà Nẵng).

Lễ truy điệu và đưa tang vào hồi 10 giờ 00 phút ngày 24 tháng 1 năm 2020; an táng tại Nghĩa trang Quân khu 5.

leftcenterrightdel
Trung tướng Đào Duy Minh.

TÓM TẮT TIỂU SỬ

Đồng chí Trung tướng Đào Duy Minh, nguyên Phó chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam.

Tháng 02 năm 1971, đồng chí nhập ngũ vào quân đội là chiến sĩ, y tá, cán sự chính trị Đại đội 65, Tư Nghĩa, Quảng Ngãi;

Từ tháng 3 năm 1973 đến tháng 01 năm 1974, đồng chí là Chính trị viên phó Đại đội 75, Đại đội 65, huyện đội Tư Nghĩa, tỉnh Quảng Ngãi;

Tháng 02 năm 1974 đến tháng 12 năm 1974, đồng chí là học viên Trường Quân chính Quân khu 5;

Tháng 01 năm 1975 đến tháng 10 năm 1982, đồng chí là Chính trị viên Đại đội 3, Tiểu đoàn 81; Trưởng Tiểu ban Cán bộ, Trung đoàn 94, Sư đoàn 307, Mặt trận 579;

Tháng 11 năm 1982 đến tháng 3 năm 1983, đồng chí về An điều dưỡng tại Đoàn 979, Quân khu 5;

Tháng 4 năm 1983 đến tháng 8 năm 1992, đồng chí là Trợ lý Cán bộ, Trưởng Ban Cán bộ, Phòng Chính trị, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Quảng Ngãi, Quân khu 5;

Tháng 9 năm 1992 đến tháng 7 năm 1993, đồng chí được cử đi học tại Học viện Chính trị;

Tháng 8 năm 1993 đến tháng 01 năm 1998, đồng chí giữ chức Phó Chỉ huy trưởng về chính trị, Ban Chỉ huy Quân sự huyện Tư Nghĩa; Phó chủ nhiệm Chính trị, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Quảng Ngãi, Quân khu 5;

Tháng 2 năm 1998 đến tháng 2 năm 1999, đồng chí là học viên Học viện Chính trị;

Tháng 3 năm 1999 đến tháng 5 năm 2005, đồng chí giữ chức Phó chủ nhiệm Chính trị; Chủ nhiệm Chính trị; Phó Chỉ huy trưởng về Chính trị Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Quảng Ngãi, Quân khu 5;

Tháng 6 năm 2005 đến tháng 11 năm 2007, đồng chí giữ chức Phó chủ nhiệm Chính trị; Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 5;

Tháng 12 năm 2007 đến tháng 3 năm 2010, đồng chí giữ chức Phó chính ủy, Quân khu 5 (trong thời gian này đồng chí được cử đi học bổ túc A tại Học viện Chính trị từ tháng 2 đến tháng 6 năm 2008);

Tháng 4 năm 2010 đến tháng 5 năm 2011, đồng chí được bổ nhiệm giữ chức Chính ủy Quân khu 5;

Tháng 6 năm 2011 đến tháng 5 năm 2015, đồng chí được điều động bổ nhiệm giữ chức Phó chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam.

Tháng 6 năm 2015, đồng chí được Đảng, Nhà nước quyết định để nghỉ hưu và hưởng chế độ hưu trí.

Đồng chí được Đảng, Nhà nước thăng quân hàm Thiếu tướng tháng 12 năm 2007; Trung tướng tháng 12 năm 2011; nâng lương Trung tướng tháng 4 năm 2015.

Do có nhiều công lao, cống hiến đối với sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc, đồng chí đã được Đảng, Nhà nước tặng thưởng:

Huân chương Chiến công hạng Nhì, hạng Ba;

Huân chương Chiến sĩ giải phóng hạng Nhì, hạng Ba;

Huân chương Chiến sĩ vẻ vang hạng Nhất, Nhì, Ba;

Huy chương kháng chiến chống Mỹ cứu nước hạng Nhất;

Huy chương Quân kỳ Quyết thắng;

Huy hiệu 45 năm tuổi Đảng.