Trả lời: Theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì người lao động tham gia BHXH bắt buộc khi ra nước ngoài để định cư mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần. Do đó, nếu anh trai chị đáp ứng được các quy định để được định cư ở nước ngoài thì có quyền yêu cầu hưởng BHXH một lần.

* Anh Lê Phương Minh ở phường Bình Đức (TP Long Xuyên, tỉnh An Giang), hỏi: Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH để tính lương hưu, trợ cấp một lần đối với quân nhân có toàn bộ thời gian đóng BHXH theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định như thế nào?

Trả lời: Điều 11 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10-5-2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân quy định:

leftcenterrightdel
Chi trả lương hưu cho người hưởng. Ảnh: Baotintuc.vn.

- Bắt đầu tham gia BHXH trước ngày 1-1-1995, tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 5 năm cuối;

- Bắt đầu tham gia BHXH trong khoảng thời gian từ ngày 1-1-1995 đến ngày 31-12-2000, tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 năm cuối;

- Bắt đầu tham gia BHXH trong khoảng thời gian từ ngày 1-1-2001 đến ngày 31-12-2006, tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 8 năm cuối;

- Bắt đầu tham gia BHXH trong khoảng thời gian từ ngày 1-1-2007 đến ngày 31-12-2015, tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 10 năm cuối;

- Bắt đầu tham gia BHXH trong khoảng thời gian từ ngày 1-1-2016 đến ngày 31-12-2019, tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 15 năm cuối;

- Bắt đầu tham gia BHXH trong khoảng thời gian từ ngày 1-1-2020 đến ngày 31-12-2024, tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 20 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

- Bắt đầu tham gia BHXH từ ngày 1-1-2025 trở đi, tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của toàn bộ thời gian.

Mọi thông tin, ý kiến cần giải đáp xin gửi về Phòng biên tập Công tác Đảng, công tác chính trị, Báo Quân đội nhân dân, số 7 Phan Đình Phùng, Hoàn Kiếm, Hà Nội; điện thoại: 069.554119; 024.37478610; thư điện tử: congtacdang@qdnd.vn.

QĐND