Trả lời: Theo quy định tại Điều 2 Thông tư liên tịch số 85/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC ngày 20-6-2016 của liên Bộ Quốc phòng-Bộ Y tế-Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT đối với quân nhân và người làm công tác cơ yếu thì quân nhân là đối tượng tham gia BHYT; do đó, chiến sĩ mới nhập ngũ là đối tượng tham gia BHYT. 

Trình tự, thủ tục cấp thẻ BHYT đối với quân nhân được quy định tại khoản 3 Điều 4 của Thông tư liên tịch số 85/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC, cơ quan Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng có trách nhiệm cấp thẻ BHYT và chuyển về đơn vị cho người tham gia BHYT.

leftcenterrightdel
 Cấp phát thuốc cho các đối tượng thuộc diện BHYT. Ảnh: Tuấn Huy/qdnd.vn

Anh Hồ Văn Cường ở xã Cấm Sơn, huyện Lục Ngạn (tỉnh Bắc Giang), hỏi: Người làm công tác cơ yếu tham gia BHYT bao gồm những đối tượng nào? 

Trả lời: Khoản 3 Điều 2 Nghị định số 70/2015/NĐ-CP quy định người làm công tác cơ yếu  tham gia BHYT gồm:

- Người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đang công tác tại Ban Cơ yếu Chính phủ.

- Học viên cơ yếu hưởng sinh hoạt phí từ ngân sách nhà nước theo chế độ, chính sách như đối với học viên quân đội.

- Người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đang công tác tại tổ chức cơ yếu thuộc các bộ, ngành, địa phương.

* Bà Nguyễn Thị Hương ở xã Hòa Bình, huyện Bình Gia (tỉnh Lạng Sơn), hỏi: Quân nhân có phải đóng BHYT không? Mức đóng BHYT được quy định như thế nào?

Trả lời: Điều 4 và 5 Nghị định số 70/2015/NĐ-CP quy định:

1. Ngân sách nhà nước bảo đảm toàn bộ phần kinh phí đóng BHYT cho quân nhân.

2. Mức đóng BHYT hằng tháng (kể từ ngày 1-1-2016) như sau:

- Đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp: Bằng 4,5% tiền lương tháng theo ngạch bậc, cấp quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có).

- Đối với hạ sĩ quan, binh sĩ: Bằng 4,5% mức lương cơ sở.

3. Căn cứ vào tình hình thực tế, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Công an, Bộ trưởng Bộ Y tế, Bộ trưởng Bộ Tài chính và thủ trưởng cơ quan có liên quan trình Chính phủ điều chỉnh mức đóng BHYT phù hợp.

Mọi thông tin, ý kiến cần giải đáp xin gửi về Phòng biên tập Công tác Đảng, công tác chính trị, Báo Quân đội nhân dân, số 7 Phan Đình Phùng, Hoàn Kiếm, Hà Nội; điện thoại: 069.554119; 024.37478610; thư điện tử: chinhtriqdnd@yahoo.com.vn.

QĐND