Trả lời: Theo quy định tại khoản 5 Điều 11 Nghị định số 70/2015/NĐ-CP ngày 1-9-2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT đối với Quân đội nhân dân, Công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu thì Quỹ BHYT chi trả chi phí vận chuyển khi quân nhân KCB trong tình trạng cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật trong trường hợp sau: 

- Chuyển từ tuyến huyện và tương đương trở lên, lên tuyến trên.

- Chuyển ngang tuyến chuyên môn.

- Chuyển từ tuyến trên xuống tuyến dưới đến tuyến huyện và tương đương theo chỉ định chuyên môn hoặc theo yêu cầu nhiệm vụ.

* Anh Hoàng Quang Xuân, ở phường An Lạc, TP Chí Linh (Hải Dương), hỏi: Ngân sách nhà nước chi trả chi phí vận chuyển quân nhân đi KCB trong trường hợp nào?

leftcenterrightdel
Đăng ký khám, chữa bệnh cho quân nhân theo thẻ BHYT tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108. Ảnh: Đức Thuấn/qdnd 

Trả lời: Theo Điều 9 Thông tư liên tịch số 85/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC ngày 20-6-2016 của liên Bộ Quốc phòng, Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT đối với quân nhân và người làm công tác cơ yếu thì ngân sách nhà nước chi trả chi phí vận chuyển trong các trường hợp:

- Chi phí vận chuyển từ nơi công tác, làm việc, học tập hoặc cư trú tới nơi đăng ký KCB ban đầu. 

- Từ nơi KCB cuối cùng về nơi công tác, làm việc, học tập hoặc cư trú.

- Chi phí dành cho người hộ tống người bệnh. 

- Phần chi phí vượt trên mức hưởng do Quỹ BHYT chi trả theo quy định.

Mọi thông tin, ý kiến cần giải đáp xin gửi về Phòng biên tập Công tác Đảng, công tác chính trị, Báo Quân đội nhân dân, số 7 Phan Đình Phùng, Hoàn Kiếm, Hà Nội; điện thoại: 069.554119; 024.37478610; thư điện tử: chinhtriqdnd@yahoo.com.vn.

QĐND