Trả lời: Tại khoản 1 Điều 32 Luật BHXH năm 2014, quy định: Lao động nữ đang đóng BHXH bắt buộc, trong thời gian mang thai được nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 2 ngày cho mỗi lần khám thai.

Như vậy, trường hợp của vợ bạn, trong quá trình mang thai sẽ được nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 2 ngày cho mỗi lần khám thai. Khi vợ bạn sinh con, được hưởng chế độ thai sản nếu đã đóng BHXH bắt buộc đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh (theo quy định tại khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014).

* Chị Nguyễn Thị Liên ở xã Hồng Sơn (Mỹ Đức, TP Hà Nội) hỏi: Tôi tham gia đóng BHXH bắt buộc từ tháng 7-2008 cho đến hết tháng 10-2020 bằng 12 năm 4 tháng; tháng 11-2020, tôi mang thai nhưng do điều kiện sức khỏe không bảo đảm nên theo chỉ định của bác sĩ, tôi phải xin nghỉ việc ở nhà dưỡng thai. Theo dự kiến tôi sẽ sinh con vào đầu tháng 8-2021, vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con hay không?

Trả lời: Khoản 3 Điều 31 Luật BHXH năm 2014, quy định: Lao động nữ sinh con đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con, nếu đã đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp của chị, trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 8-2020 cho đến tháng 7-2021, trong thời gian này chị đã đóng BHXH được 3 tháng; do đó, chị đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Mọi thông tin, ý kiến cần giải đáp xin gửi về Phòng biên tập Công tác Đảng, Công tác chính trị, Báo Quân đội nhân dân, số 7 Phan Đình Phùng, Hoàn Kiếm, Hà Nội; điện thoại: 069.554119; 024.37478610; thư điện tử: chinhtriqdnd@yahoo.com.vn.

QĐND