Trả lời: Theo quy định tại Điều 2, Điều 3, Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10-5-2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH bắt buộc đối với quân nhân, Công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân thì sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang công tác trong quân đội tham gia BHXH bắt buộc, được thực hiện cả 5 chế độ BHXH bắt buộc, bao gồm: Ốm đau; thai sản; tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; hưu trí và tử tuất.

leftcenterrightdel
Cấp phát thuốc cho các đối tượng thuộc diện BHYT. Ảnh: Tuấn Huy/qdnd.vn.   


Đại úy Nguyễn Văn Tùng, Bộ tư lệnh bảo vệ Lăng Chủ tịch Hồ Chí Minh, hỏi: 
Quy định tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang công tác trong quân đội?

Trả lời: Theo quy định tại Điều 15, Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10-5-2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH bắt buộc đối với quân nhân, Công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân thì tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang công tác trong quân đội là tiền lương theo cấp bậc quân hàm, ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên nghề, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương cơ sở do Chính phủ quy định ở từng giai đoạn.

Mọi thông tin, ý kiến cần giải đáp xin gửi về Phòng biên tập Công tác Đảng, công tác chính trị, Báo Quân đội nhân dân, số 7 Phan Đình Phùng, Hoàn Kiếm, Hà Nội; điện thoại: 069.554119; 024.37478610; thư điện tử: congtacdang@qdnd.vn.